ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

[มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe

zeakkiez
    zeakkiez
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

[มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe Empty [มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 06/08/2013

[มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe Empty [มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe

ตั้งหัวข้อ by zeakkiez 19/04/14, 02:12 pm

สวัสดีครับผม ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง คำสั่งของการเปิดไฟล์

คือผมลองศึกษาจากตอนที่ 1 คือการทดลองเปิด Notepad ก็ทำตามแล้วทำได้ครับ หรือจะเป็นโปรแกรมที่มีที่อยู่
    ใน Target : ก็สามารถสั่งเปิดไฟล์ได้

ทีนี้ผมก็ลองศึกษามาตอนที่ 2 เกี่ยวกับการติดตั้ง โปรแกรม KMP

อ้างอิงจาก : [You must be registered and logged in to see this link.]

(พอดีลิ้งค์ที่ Admin สอนไม่ทราบว่าตายหรือยัง เพราะผมดาวน์โหลดไม่ได้ ก็เลยลองเปลี่ยนโปรแกรมแทน)

เป็น Duam Potplayer : [You must be registered and logged in to see this link.]

พอโหลดเสร็จก็ได้ตัว install แล้วผมก็ทำการเปลียน ชื่อเป็น PotPlayer เพื่อสะดวกในการพิมพ์ชื่อตอนเขียนโค๊ด
    ผมเริ่มจากลองเอาตัว install วางไว้ใน Folder เดียวกันกับ ไฟล์ Script ที่เขียน
    Code:
    Run ("PotPlayer")
    ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    ต่อมาก็ใส่พาทที่่อยู่เต็ม ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    Code:
    Run ("D:\PotPlayer")
    ก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วผมก็ลองคลิ๊กขวา หา Target : ที่อยู่มันก็ไม่มีครับ

ก็เลยเกิดความสงสัยมากว่าวิธีจริงๆแล้ว เรียกยังไงในกรณีที่ ไม่มี Target : บอก
    หรือกรณีวางตัว Install ไว้ที่หน้า Desktop เราจะเรียกอย่างไรครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  em234 
    zeakkiez
    zeakkiez

[มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe Empty [มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 06/08/2013

[มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe Empty Re: [มือใหม่มาก]ตามตัวอย่างที่ 2 เรื่องคำสั่ง Run() การเปิดไฟล์ .exe

ตั้งหัวข้อ by zeakkiez 19/04/14, 03:18 pm

ขอบคุณมากครับ ลองเปิด F1 Help ลองมั่ว ได้แล้วครับ

Code:
    ShellExecute("PotPlayer.exe")

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 09:28 pm