ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ

uwae0147
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 25/12/2011

สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by uwae0147 15/07/14, 06:45 pm

สมมติให้ข้อความชุดนึงคือ a , b , c , d

ให้ทั้ง 4 ตัวนี้สลับกันยังไงก็ได้ โดยที่ c อยู่ที่เดิม

เช่น
    a , d , c , b
    d , a , c , b

แล้วต้องการทุกชุดที่จะสลับได้ทั้งหมด

สามารถทำได้ไหม อยากทราบแนวทางการเขียนครับ

ps. อธิบายงงรึป่าวไม่รู้

POS
    POS
    PSsix
    PSsix

สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty Re: สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 15/07/14, 07:40 pm

Code:
    #include <ButtonConstants.au3>
    #include <EditConstants.au3>
    #include <GUIConstantsEx.au3>
    #include <WindowsConstants.au3>
    #Region ### START Koda GUI section ### Form=
    $Form1 = GUICreate("PSsix", 309, 125, 192, 124)
    $Button1 = GUICtrlCreateButton("Button1", 184, 16, 75, 25)
    $Input1 = GUICtrlCreateInput("Input1", 24, 16, 121, 21)
    GUISetState(@SW_SHOW)
    #EndRegion ### END Koda GUI section ###

While 1
       $nMsg = GUIGetMsg()
       Switch $nMsg
          Case $GUI_EVENT_CLOSE
             Exit

Case $Button1
             $result  = ""
             for $i = 1 to 4
                   if $i = 3 then
                      $result  &=  "c"
                      Else
                $r1 =Random(1,4,1)
             if $r1 = 1  then $result  &=  "a"
             if $r1 = 2 then $result  &=  "b"
             if $r1 = 3  then $result  &=  "c"
             if $r1 = 4  then $result  &=  "d"
                   EndIf
             Next
             GUICtrlSetData($Input1,$result)

EndSwitch
    WEnd
    uwae0147

สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 25/12/2011

สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ Empty Re: สอบถามแนวทางการเขียนโปรแกรมหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by uwae0147 15/07/14, 07:57 pm

อ่า ขอบคุณที่สละเวลาครับ แต่ผมลืมบอกไปว่า

- ทั้ง 4 ตัวนี้มันจะต้องไม่ซ้ำกันครับ

- ต้องการทุกชุดที่เป็นเป็นไปได้อ่ะครับ ให้ออกมาเป็นลิสต์ยาวๆเลย

แบบในตัวอย่างนี้คำตอบที่ผมต้องการคือ

A B C D
    A D C B
    B A C D
    B D C A
    D A C B
    D B C A

ช่วยอีกทีนะครับๆ ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ 19/04/24, 09:52 pm