ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

CPUTIN คืออะไรครับ

scanditionx
    scanditionx
    PSsix Member Class III

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 02/10/2010

CPUTIN คืออะไรครับ   Empty CPUTIN คืออะไรครับ

ตั้งหัวข้อ by scanditionx 01/07/11, 05:28 pm

ตามหัวข้อเลยครับ

ผมใช้โปรแกรม CPUID เช็คอุณหภูมิ CPU และ ความร้อนต่างๆภายในเครื่องแล้วพบว่า
    CPUTIN ร้อนสูงอยู่ที่ 120 C + เลยครับ งงมากไม่ทราบว่ามันคืออะไร

Spec
    OS win7 ultimate
    CPU CORE I-5 -2400 3.10 GHZ.
    M/B SABERTOOTH P67 (Rev 3.0) Intel P67 Asus
    Ram 4 G.
    VGA CARD GTX550 TI

CPU core#0 42 C
    CPU core#1 43 C
    CPU core#2 42 C
    CPU core#3 41 C

แต่ CPUTIN 120 C + เลยครับ แต่ผมก็ใช้ได้ปกติดีนะครับ พอดีพึ่งประกอบใหม่
    กลัวมันจะผิดปกติอะครับ

POS
    POS
    PSsix
    PSsix

CPUTIN คืออะไรครับ   Empty CPUTIN คืออะไรครับ   Empty CPUTIN คืออะไรครับ   Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

CPUTIN คืออะไรครับ   Empty Re: CPUTIN คืออะไรครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 01/07/11, 06:38 pm

เท่าที่หาดูในเน็ต CPU Temperature Information บางที่ก็บอก CPU Temperature Input

หลักๆ ก็บอกเป็นแผงวงจรที่วางคอร์ของซีพียู (แผงวงจรที่ใส่คอร์ CPU ทั้งหมดเข้าไป) อุณหภูมิตรงนี้ เท่าที่หาดูอีกเช่นกัน น่าจะอยู่ที่ 40 -60 c จะเป็นปกติ แต่บางครั้งเซ็นเซอร์มันก็พลาด ขึ้นไปร้อยกว่านี่ปกติเล่นไปเครื่องดับแน่นอน ของคุณน่าจะเป็นที่ตัวเซ็นเซอร์มีปัญหา วิธีแก้ไขก็อัปเดทไบออส (ถ้าทำไม่เป็นก็ไม่ต้องทำครับ ไม่มีผลอะไร)

ดูพัดลม CPU ด้วยครับหมุ่นกี่รอบ บางทีไปตั้งรอบต่ำก็ทำให้ CPU ร้อนกว่าปกติได้เช่นกัน

CPUTIN คืออะไรครับ   Cpu10
    scanditionx
    scanditionx

CPUTIN คืออะไรครับ   Empty Re: CPUTIN คืออะไรครับ

ตั้งหัวข้อ by scanditionx 01/07/11, 07:49 pm

ขอบคุณครับ แต่ผมต้องขอโทษจริงๆคับที่ไม่ได้ดูให้ดีๆมันเป็น เมนบอร์ดคับ

CPUTIN คืออะไรครับ   R3cpu
    scanditionx
    scanditionx

ตั้งหัวข้อ by scanditionx 04/07/11, 12:31 pm

ผมลอง Update ฺBios แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ เป็นเหมือนภาพด้านบนเลยงงมากเลยครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

CPUTIN คืออะไรครับ   Empty CPUTIN คืออะไรครับ   Empty CPUTIN คืออะไรครับ   Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 04/07/11, 01:11 pm

เซ็นเซอร์คงเพี้ยนไปแล้ว คงต้องปล่อยมันไปครับ ตัวหลักคือ core ซีพียูไม่ร้อนมาก ก็ถือว่าไม่เป็นปัญหา

ภาพแบบปกติ (หาจากในเน็ต)ถ้าภาพเล็กไปคลิกตรงคำว่า Click to see fullsize บนภาพ

สรุปแล้ว CPUTIN คืออุณหภูมิของตัวครอบ(กระดอง) Core ครับ สังเกตดูจะเห็นว่า Core จะร้อนกว่านิดหน่อย เพราะเป็นแหล่งผลิตความร้อนออกมา ส่วนตัวครอบจะร้อนน้อยกว่าเพราะเป็นตัวถ่ายเถความร้อนระหว่าง core กับซิงก์

***ผมอยากหาอะไรที่มันยืนยันให้ชัดกว่านี้ แต่ในเว็บผู้ผลิตโปรแกรมก็ไม่มีข้อมูลตรงส่วนนี้

CPUTIN คืออะไรครับ   Unledkdw

scanditionx
    scanditionx

ตั้งหัวข้อ by scanditionx 07/07/11, 05:49 pm

อิอิ สงสัยต้องปล่อยมันไว้อย่างนั้นละครับ ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ 19/04/24, 10:23 pm