ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ

monsak
    PSsix Member Class III

ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 02/01/2012

ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by monsak 13/08/12, 04:54 am

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
    จากลิงค์นี้
    http://support.microsoft.com/kb/950249/th

ผมติดตั้งจากแผ่น Original for sata (โหลดจากเน็ต)

วิธีที่ 1
    "Add or Remove Programs" ไม่มีให้กดครับ

วิธีที่ 2 โฟลเดอร์
    c:\windows\$NtServicePackUninstall $ ไม่มีครับ
    มีแต่ $NtServicePackUninstallIDNMitigationAPIs$
    และ $NtServicePackUninstallNLSDownlevelMapping$
    ติ๊ก Show hidden file และ Hide protected operating system file แล้วครับ

วิธีที่ 3
    System Restore ผ่านครับ ผมติดตั้งจากแผ่น

วิธีที่ 4
    ทำไม่ได้ครับ มีปัญหาไม่ยอมบูตจาก DVD ที่เป็น sata ครับ
    ก่อนหน้านี้ใช้ DVD ide ในการติดตั้ง Windows ครับ

ยังมีวิธีนอกเหนือจากนี้มั้ยครับ
    ขอบคุณครับ
    monsak

ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty

ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty Re: ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by monsak 13/08/12, 05:02 am

DVD เป็น sata ผมจะให้บูตจาก Windows Mini ที่อยู่ในแผ่น CD
    ตอนแรกบูตเข้าให้เลือกเมนูว่าจะบูตจาก Winpe หรือ Hiren ผมก็เลือกตัวแรก ก็เปลื่ยนหน้าเป็นหน้าจอดำๆ
    กำลังบูต แต่มันค้างอยู่ตรงนั้นไม่ไปไหนเลยครับ

แต่ถ้าเป็น DVD เป็น IDE มาบูตกลับบูตได้นะครับ

ก่อนหน้ามันบูตไม่เข้าอะไรเลยผมไปปรับ Bios ที่ VIA ONchip IDE Device -> เป็น IDE [ก่อนหน้าเป็น Raid]

ขอบคุณครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ  Empty Re: ขอวิธีลบ Service Pack 3 ของ XP หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 14/08/12, 06:26 am

ตามปกติการ uninstall เซอร์วิสแพ็กต่างๆ สามารถทำได้ตามวิธีมาตรฐานไม่มีปัญหาครับ ในกรณีของคุณคงเกิดมาจากติดตั้งผ่านวินโดวส์ที่ดัดแปลงมาจึงทำให้เกิดปัญหา วิธีแก้ไขแบบง่ายที่สุดก็คือไปดาวน์โหลดวินโดวส์ในเวอร์ชั่นที่คุณต้องการมาติดตั้งไปเลย เช่น ถ้าไม่ติดตั้งเซอร์วิสแพ็กต่างๆ ก็หาตัวแผ่นวินโดวส์ที่เป็นแค่ XP ธรรมดา

อีกข้อหนึ่งวินโดวส์ XP ไม่สนับสนุนไดร์ฟ DVD ที่เป็น SATA คุณต้องไปตั้งค่าให้เป็น IDE ถูกแล้วครับ (ตั้งในไบออสเพื่อหลอกวินโดวส์)
    monsak

ตั้งหัวข้อ by monsak 31/08/12, 09:40 am

ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ 28/03/24, 06:29 pm