ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ

katanath
    มือใหม่เพิ่งสมัคร
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 31/08/2010

ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ Empty ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ

ตั้งหัวข้อ by katanath 31/08/10, 11:23 pm

พอลงโปรแกรมอัตโนมัตเสร็จแล้วบางโปรแกรมไม่โชว์ช็อตคัตครับมีโค๊ตที่ส่งช็อตคัดเลยหรือปล่าวครับ
    ขอบคุนครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ Empty ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ Empty ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ Empty Re: ขอวิธีส่งช็อตคัดมาหน้าจอครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 01/09/10, 05:10 am

ใช้คำสั่ง FileCreateShortcut ครับ

FileCreateShortcut("ตำแหน่งและชื่อไฟล์ที่จะทำช็อตคัท","ตำแหน่งที่จะว่างช็อตคัท")

ตัวอย่าง

Code:
    FileCreateShortcut(@ProgramFilesDir&"\The KMPlayer\KMPlayer.exe",@DesktopDir&"\โปรแกรม KMPlayer.lnk")

ส่วนใหญ่จะทำเป็นช็อตคัทวางหน้าจอ ก็ใส่มาโคร @DesktopDir&"\ นำไปก่อนทุกครั้ง แล้วค่อยใส่ชื่อช็อตคัทตามด้วยนามสกุล .lnk และถ้าจะเปลี่ยนไอคอนหรือเพิ่มลูกเล่นอื่นๆ ก็คลิกที่ตัวคำสั่ง แล้วกดปุ่ม F1 ในโปรแกรม SciTE Script Editor จะมีรายละเอียดคำสั่งแบบเต็มออกมาให้ดู

เวลาขณะนี้ 26/04/24, 08:26 pm