ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

5 posters

อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ

wutkarbpom
    PSsix Member

อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ - Page 2 Empty อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ - Page 2 Empty
    ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2011

อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ - Page 2 Empty อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by wutkarbpom 25/07/11, 05:13 pm

First topic message reminder :

เอาเป็นหัวข้อเลยแล้วกันครับ
    1. autoit สามารถใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ

[You must be registered and logged in to see this image.]สำรอง
    2. จากรูปภาพด้านบน ผมเขียนโค๊ต(สมมุติเฉพาะหน้านี้นะครับ)

Opt("WinWaitDelay",100)
    Opt("WinTitleMatchMode",4)
    Opt("WinDetectHiddenText",1)
    Opt("MouseCoordMode",0)
    Run("SETUP.EXE")
    WinWait("Microsoft Office Enterprise 2007","")
    Send("{ENTER}")

โปรแกรมสามารถกด Enter ได้ แต่ถ้าเขียนอีกแบบนึง
    Opt("WinWaitDelay",100)
    Run("SETUP.EXE")
    WinWait("","Choose the installation you want")
    โปรแกรมไม่สามารถกด Enter ได้ แสดงว่าสามารถอ่านข้อมูลได้เฉพาะแถบ Title bar

หรือว่าต้องตั้งเวลาแล้วใช้โค๊ดปิดโปรแกรมเท่านั้นครับ

พอทราบวิธีแก้ไขบ้างไหมครับ em229

แก้ไขล่าสุดโดย wutkarbpom เมื่อ 25/07/11, 05:22 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : แก้ไขรูปภาพครับ)
    aut
    aut
    PSsix Powerful Scripting Class
    PSsix Powerful Scripting Class

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ - Page 2 Empty Re: อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by aut 05/08/11, 02:24 pm

อีกนิดเด๋วนายไปอ่านautoitตงหน้าบ็อกด้วยอันแรกๆอะสอนวิทีหลายย่างอ่านมาตั้งนานพึ่งรู้ว่านายไม่กดf5เทสสคิปช็อกแง๊กแง๊ก
    wutkarbpom

อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ - Page 2 Empty อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ - Page 2 Empty

อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ - Page 2 Empty Re: อยากทราบว่าโปรแกรม Auto it ใช้ติดตั้งกับโปรแกรมภาษาไทยได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by wutkarbpom 05/08/11, 02:26 pm

อ้าวกำ พอดีผมเพิ่งศึกษาโค๊ตนี้ได้ 2 เดือนเองครับ

สีหน้าจอ 80x20คือ =0xF7F8F7
    สีหน้าจอ 80x40คือ =0xB6BCCC
    สีหน้าจอ 80x80คือ =0xDADADA
    สีหน้าจอ 80x160คือ =0xAA0000
    สีหน้าจอ 80x320คือ =0xF0F4F9
    สีหน้าจอ 80x640คือ =0xFFFFFF
    สีหน้าจอ 80x1280คือ =0xFFFFFF
    สีหน้าจอ 80x2560คือ =0xFFFFFF
    สีหน้าจอ 80x5120คือ =0xFFFFFF
    สีหน้าจอ 80x10240คือ =0xFFFFFF
    +>14:26:04 AutoIT3.exe ended.rc:0
    >Exit code: 0 Time: 11.779
    wutkarbpom

ตั้งหัวข้อ by wutkarbpom 05/08/11, 04:07 pm

ตอนนี้สามารถปิดโปรแกรมได้แล้วครับ ^^
    แต่ปัญหาคือ autoit เช็คสีครั้งเดียวแล้วก็ปิดตัวไปเลย
    ทำให้ office ไม่สามารถปิดได้ครับ

ผมอยากให้autoit คอยเช็ควนไปเรื่อยจน จุดที่ 314,236 คือสี Oxecf5fe

Opt("WinWaitDelay",1000)
    Opt("PixelCoordMode", 2)
    Run("setup.exe")
    WinWait("Microsoft Office Enterprise 2007","")
    Send("cd-key (ไม่บอกครับ อิอิ)")
    Sleep(2000)
    Send("{TAB}{ENTER}")
    Sleep(1000)
    Send("{ENTER}{DOWN}{ENTER}")
    Sleep(1000)
    Send("!i")
    $handle = WinGetHandle("Microsoft Office Enterprise 2007")
    $color =PixelGetColor(314, 236,$handle)
    ConsoleWrite('สีคือ =0x' & Hex($color,6) & @crlf)
    if $color =0xECF5FE then ;เปลี่ยนรหัสสี
    Send("!c") ;เปลี่ยนคำสั่ง สั่งกด
    EndIf

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    wutkarbpom

ตั้งหัวข้อ by wutkarbpom 05/08/11, 08:45 pm

ตอนนี้มั่วจนทำโปรแกรมได้สำเร็จแล้วครับ ตั้งแต่ที่ได้วิธีกด f5 มานี่ง่ายมากๆเลย(ผมเมาเองแหละ)

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

เวลาขณะนี้ 17/05/24, 07:10 pm