ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

flapjack
superf
6 posters

สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ

superf
    สมาชิกทั่วไป

สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty
    ความนิยม : 1
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/09/2011

สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ

ตั้งหัวข้อ by superf 17/10/11, 12:19 pm

ผมเขียนตีมอน แบบ

ค้นหาทั้งหน้าจอ เจอ1สี ให้หาสีที่2 โดย เลื่อนพิกัดไปข้างละ 40pixel และหาสีที่3 ในรัศมี40pixel
    เจอครบ 3สี ค่อยตี ตอนนี้ตีไม่พลาด

แต่มอนเตอร์มีหันหน้า หลัง ผมเลย เขียนแบบนี้อีก 1 รอบ

มีเช็คเก็บของ 3 สีเช่นกันอีก1 รอบ

ประมาณนี้
    While 1

Function1() ;ตีมอนหน้า
    Function2() ;ตีมอนหลัง
    Function3() ;เก็บของสี3สีที่ระบุ
    sleep(50)

Wend

ตอนนี้คอมทำงานหนักมากครับ กลัวพัง มีวิธี หรือ แนะนำ ให้ลดภาระของคอมพิมเตอร์บ้างไหมครับ
    ผมสังเกตุเกมส์เริ่มกระตุกๆเวลาผ่านไปนานๆด้วยครับ
    flapjack
    flapjack
    PSsix Member Super Class III
    PSsix Member Super Class III

PSsix Moderator PSsix Master PSsix Game Coder
    ความนิยม : 75
    เข้าร่วมเมื่อ : 05/10/2010

สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty Re: สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ

ตั้งหัวข้อ by flapjack 17/10/11, 01:33 pm

ลดขนาดหน้าต่างเกมอาจจะช่วยหายแลคได้น่ะครับ(แต่คงเสียเวลามานั่งไล่ค่าสีใหม่... em234 )
    เรื่องโค๊ดรอผู้รู้มาตอบน่ะครับ(ลดทรัพยากรใด้อีก)
    asokura
    asokura
    PSsix Member High Class
    PSsix Member High Class

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 11
    เข้าร่วมเมื่อ : 03/09/2011

สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty Re: สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ

ตั้งหัวข้อ by asokura 17/10/11, 01:33 pm

เราว่าต้องดูที่ระบบของเกม ว่าเป็นอย่างไร บางเกมอาจไม่ต้องหาค่าสีเลยก็ได้
    superf

สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty

ตั้งหัวข้อ by superf 17/10/11, 11:08 pm

ขอบคุณทั้ง2ท่านครับ ลองใช้ 1 สี ตีไม่ได้เลย เนื่องจากสีมอนกับพื้นใกล้เคียงกันครับ 2 สีบางที่พลาดผมเลยใช้3สี ไม่พลาด
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty สอบถามเทคนิค ให้AIโปรที่เขียนกินเครื่องน้อยๆ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

ตั้งหัวข้อ by POS 18/10/11, 08:54 am

ยิ่งตรวจหาจุดสีมากก็ยิ่งทำให้โอกาสพลาดมีมาก เพราะถ้าจุดที่ตรวจถัดไปนั้นมีการเคลื่อนไหวก็จะทำให้การตรวจจุดสีหลายจุดพลาดไปด้วย

ถ้ามีลูปในฟังก์ชัน ต้องใส่ sleep(10) ไว้ที่ส่วนบนสุดหรือล่างสุดของลูปนั้นด้วยครับ เพื่อลดการดึงเอาพลังประมวลผลซีพียูไปมากเกินไป แต่ถ้าในฟังก์ชันไม่ได้ใช้ลูป ไม่ต้องใส่ sleep

superf

ตั้งหัวข้อ by superf 18/10/11, 09:51 pm

ครับ
    hanama
    มือใหม่เพิ่งสมัคร
    มือใหม่เพิ่งสมัคร

ความนิยม : 0
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2011

ตั้งหัวข้อ by hanama 22/10/11, 08:36 am

superf พิมพ์ว่า:ผมเขียนตีมอน แบบ

ค้นหาทั้งหน้าจอ เจอ1สี ให้หาสีที่2 โดย เลื่อนพิกัดไปข้างละ 40pixel และหาสีที่3 ในรัศมี40pixel
    เจอครบ 3สี ค่อยตี ตอนนี้ตีไม่พลาด

แต่มอนเตอร์มีหันหน้า หลัง ผมเลย เขียนแบบนี้อีก 1 รอบ

มีเช็คเก็บของ 3 สีเช่นกันอีก1 รอบ

ประมาณนี้
    While 1

Function3() ;เก็บของสี3สีที่ระบุ
    sleep(50)

Wend

ตอนนี้คอมทำงานหนักมากครับ กลัวพัง มีวิธี หรือ แนะนำ ให้ลดภาระของคอมพิมเตอร์บ้างไหมครับ
    ผมสังเกตุเกมส์เริ่มกระตุกๆเวลาผ่านไปนานๆด้วยครับ

พี่คับผมขอ ตัวอย่าง code พี่หน่อยได้ไหมคับ (ไม่ได้ไม่เป็นไรคับ) ผมอยากได้ไปเป็นแนวทางคับ em228 ขอบคุณพี่ และเจ้าของบอร์ด ล่วงหน้าคับผม
    aut
    aut
    PSsix Powerful Scripting Class
    PSsix Powerful Scripting Class

PSsix Game Coder
    ความนิยม : 126
    เข้าร่วมเมื่อ : 24/07/2010

ตั้งหัวข้อ by aut 22/10/11, 06:57 pm

นายไปอ่านตัวย่างหน้าบ๊อกดิมีสอน ดูคำสั่งตวดสีอะ PixelGetColor ชินจัง
    superf

ตั้งหัวข้อ by superf 22/10/11, 09:44 pm

hanama พิมพ์ว่า:
    superf พิมพ์ว่า:ผมเขียนตีมอน แบบ

ประมาณนี้
    While 1

sleep(50)

Wend

พี่คับผมขอ ตัวอย่าง code พี่หน่อยได้ไหมคับ (ไม่ได้ไม่เป็นไรคับ) ผมอยากได้ไปเป็นแนวทางคับ em228 ขอบคุณพี่ และเจ้าของบอร์ด ล่วงหน้าคับผม

ผมก็มั่วๆ อะครับ ก็อ่านเอาในนี้ กอปๆเอาในนี้ นี้แหละอิอิ ก็แบ่งปันกันต่อละกันครับ
    ลองดูเป็นแนวทางละกันครับ เอามาบางส่วนนะครับ

Global $coord1,$coord2,$coord3
    $color1=0
    $color2=0
    $color3=0
    $accuracy=2 ;ค่าความผิดพลาดในการหาสี
    $x=273 ;ขนาดจอบน
    $y=157
    $x1=817 ;ขนาดจอล่าง
    $y1=521
    $R=40 ;รัศมีpixel

เรียกใช้
    Findclick(0xC1B7AE,0x996045,0x996045)

Func Findclick($color1,$color2,$color3)

$coord1 = PixelSearch($x, $y,$x1, $y1,$color1,$accuracy); บนซ้ายX บนซ้ายY ล่างขวาX ล่างขวาY สี ,ความผิดพลาด
    If Not @error Then
    $coord2 = PixelSearch($coord1[0]-$R, $coord1[1]+$R,$coord1[0]+$R, $coord1[1]-$R,$color2,$accuracy);
    If Not @error Then
    $coord3 = PixelSearch($coord2[0]-$R, $coord2[1]+$R,$coord2[0]+$R, $coord2[1]-$R,$color3,$accuracy)
    If IsArray($coord3) Then
    MouseClick("right",$coord3[0] ,$coord3[1],100,10)
    Sleep(20)
    EndIf
    EndIf
    EndIf

เวลาขณะนี้ 27/04/24, 03:13 am