ฟอรั่ม PSsix

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟอรั่มของบล็อก http://pssix.blogspot.com

2 posters

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

superf
    สมาชิกทั่วไป

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty
    ความนิยม : 1
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/09/2011

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by superf 06/10/11, 12:46 pm

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ
    ตอนเน็ตหลุด จะสั่งให้ปิดคอมอะครับ เวลาฝนตกเน็ตชอบหลุดอะครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธีตรวจจับสี pop up ที่บอกว่า"ท่านขาดการเชื่อมต่อแล้ว"

แต่มันดันมี pop up อื่นๆอีกเช่น หน้าต่าง chat ทำให้มันหลงบางครั้ง

ขอบคุณครับ

ปล. แต่บางดีเน็ตยังอยู่แต่เกมส์หลุด ก็มีด้วยครับ
    POS
    POS
    PSsix
    PSsix

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty
    ความนิยม : 326
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/07/2010

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty Re: พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by POS 07/10/11, 07:11 am

วิธีตรวจหลักๆ ทำได้ 2 แบบครับ

1.เช็คที่ตัวอุปกรณ์พวกแลน หรือโมเด็ม ว่ามีการเปิดใช้งานหรือไม่

Code:
    $checknet = DllCall("WinInet.dll", "int", "InternetGetConnectedState", "int_ptr", 0, "int", 0)

If $checknet[0] = 1 Then
       MsgBox(0, "พบการเชื่อมต่อ", "มีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต")
    Else
       MsgBox(0, "ไม่พบการเชื่อมต่อ", "ยังไม่ได้ต่อเน็ต")
    EndIf

2.ใช้คำสั่ง ping เช็คไปยังเซิร์ฟที่คุณต่อเข้าไปเล่นเกมส์ หรือเช็คจากเว็บอื่นๆ เช่น google.com เช็คดูว่ามีการตอบสนองมาจากเว็บนั้นๆ หรือไม่ ถ้ามีการตอบกลับก็แสดงว่าเน็ตยังมีเชื่อมต่ออยู่ไม่ได้ตัด

Code:
    $ping = Ping("http://pssix.blogspot.com/",1000)
    If $ping > 0 then
          MsgBox(0,"ไม่พบการเชื่อมต่อ","ยังไม่ได้ต่อเน็ต")
    Else
          MsgBox(0,"พบการเชื่อมต่อ","มีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต")
       EndIf
    superf

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty
    ความนิยม : 1
    เข้าร่วมเมื่อ : 19/09/2011

พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ Empty Re: พอมีวิธีเช็คเกมส์ Disconnect แบบง่ายๆไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by superf 07/10/11, 06:14 pm

ขอบคุณท่าน POS สำหรับตัวอย่าง และ วิธีการ มากครับจะลองดู

แต่ server เขารู้ทัน disconnect เองอะครับ ผมสังเกตุ

มันมี 10 เซฟย่อย เขาจะล้างตอน ตี2 ไล่เลย บางที่ก็ ตี 4 ครับ

ไล่ที่ละเซฟย่อยเลย แต่ก็ช่างมัน เอาตอนฝนตกเน็ต ล่มก็ได้ประโยชน์มากๆ

แล้วครับ ขอบคุณอีกที

เวลาขณะนี้ 07/05/24, 01:02 pm